Bình Định: Rà soát các dự án Condotel, xem xét cấp 'sổ đỏ'
UBND tỉnh Bình Định vừa có văn bản gửi Sở Tài nguyên và Môi trường, Sở Xây dựng rà soát các dự án Condotel để xem xét việc cấp Giấy chứng nhận quyền sở hữu căn hộ (sổ đỏ).
CTCP Đầu tư Phát triển hạ tầng Phú Gia mới được thành lập vào tháng 11/2024, có địa chỉ tại TP Quy Nhơn (Bình Định) vừa trúng đấu giá quyền sử dụng hai khu đất thực hiện dự án là Khu du lịch biển Nhơn Lý - Cát Tiến và Khu dân cư, dịch vụ và giáo dục phía Tây đường Tây Sơn, TP Quy Nhơn.
Ngày 23/12, UBND tỉnh Bình Định đã có quyết định công nhận trúng đấu giá quyền sử dụng đất thực hiện dự án Khu dân cư, dịch vụ và giáo dục phía tây đường Tây Sơn (phường Quang Trung, TP Quy Nhơn).
Theo đó, Công ty Cổ phần Đầu tư Phát triển hạ tầng Phú Gia có địa chỉ tại thành phố Quy Nhơn, tỉnh Bình Định là đơn vị trúng đấu giá dự án này với mức giá 586.172.818.350 đồng. Công ty Cổ phần Đầu tư Phát triển hạ tầng Phú Gia đã đưa ra bước giá cao hơn 27.912.991.350 đồng so với mức giá khởi điểm được đưa ra là 558.259.827.000 đồng.
Khu đất tổ chức đấu giá thuộc khu đất Trung tâm Đào tạo nghiệp vụ giao thông vận tải Bình Định và các khu liền kề, phường Quang Trung, thành phố Quy Nhơn. Diện tích đất 63.557m2, trong đó diện tích đất xây dựng nhà ở liền kề là 25.485,16m2, diện tích xây dựng là 24.432,92m2. Tổng số lô nhà ở liền kề là 283 lô. Quy mô dân số khoảng 1.100 người. Mục đích sử dụng đất là xây dựng đất ở đô thị; Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất, cho thuê đất thu tiền thuê đất một lần cho cả thời gian thuê thông qua hình thức đấu giá quyền sử dụng đất. Thời hạn giao đất, cho thuê đất cho chủ đầu tư là 50 năm, người mua nhà ở liền kề gắn liền với quyền sử dụng đất được sử dụng ổn định lâu dài.
Dự án Khu dân cư, dịch vụ và giáo dục phía Tây đường Tây Sơn, phường Quang Trung, thành phố Quy Nhơn có giới cận là phía Bắc giáp đường giao thông; phía Nam giáp khu dân cư hiện trạng và đường giao thông; phía Đông giáp đường song hành với đường Quốc lộ 1D; phía Tây giáp Khu dân cư hiện trạng và núi Vũng Chua.
Tiến độ thực hiện dự án là 48 tháng kể từ ngày có Quyết định công nhận kết quả trúng đấu giá hoặc phê duyệt chấp thuận nhà đầu tư.

Trước đó một ngày, UBND tỉnh Bình Định có quyết định công nhận kết quả trúng đấu giá quyền sử dụng đất thực hiện dự án Điểm số 2 (2-2), Khu du lịch biển Nhơn Lý - Cát Tiến, thuộc xã Cát Chánh, huyện Phù Cát.
Nhà đầu tư được lựa chọn là CTCP Đầu tư Phát triển hạ tầng Phú Gia với giá trúng đấu giá gần 387 tỷ đồng, chênh gần 39 tỷ đồng so với giá khởi điểm.
Khu đất thực hiện dự án có diện tích hơn 40 ha, gồm đất dịch vụ du lịch hơn 14,4 ha (đất biệt thự du lịch 9,8 ha, đất khách sạn 1,6 ha, đất dịch vụ nghỉ dưỡng 1,1 ha…); đất cây xanh hơn 15,3 ha; đất giao thông và hạ tầng kỹ thuật hơn 5,5 ha; diện tích đất bãi biển và mặt nước hơn 4,8 ha (không giao và cho thuê).